Diễn đàn THCS Lý Thường Kiệt

Diễn đàn giải trí THCS Lý Thường Kiệt

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  CalendarCalendar  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Thành viênThành viên  NhómNhóm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Share | 

Con đường đã chọn

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
pé Mèo
Lính Lệ

Bài gửiTiêu đề: Con đường đã chọn   Sat Jan 10, 2009 6:33 pm

Anh hãy cứ đi trên con đường mình đã chọn

Đã có lúc em hỏi anh rằng: “Tình yêu dài nhất là tình
yêu không bao giờ trở lại phải không anh?”. Anh chỉ
khẽ mỉm cười rồi im lặng, cái im lặng mang theo hương vị mặn nồng của biển phả vào lòng. Khi yêu anh, tâm hồn em chưa từng lo sợ bị thay màu bởi mỗi khi em cần một ai đó chia sẻ niềm vui, một ai đó ôm em khi lòng em tan nát thì anh luôn ở bên, ấm áp và dịu dàng. Em vẫn tin rằng chừng nào biển còn có sóng thì em còn có anh.

Thời gian - phải, chính thời gian - đã làm đổi thay tất cả. Nó cuốn qua đời em, xoáy đi những ký ức và cướp mất anh. Anh đã ra đi như con thuyền khát khao đến bến bờ mới - nơi mà chỉ có ánh mặt trời rực rỡ dành cho anh, để lại em với đong đầy nỗi nhớ và chông chênh. Em cố giấu mình, trốn chạy khỏi những kỷ niệm ngày xưa. Nhưng khi đứng trước biển, linh hồn nhỏ bé của em lại như vỡ òa tất cả.

Biển có lúc thật mạnh mẽ nhưng cũng có lúc thật yếu đuối phải không anh? Nhưng mấy ai biết được điều đó vì:

Chỉ có thuyền mới hiểu biển mênh mông nhường nào

Chỉ có biển mới biết thuyền đi đâu về đâu...

Giật mình, em như nhận ra chính anh và em trong lời bài hát. Em đã từng nghe bài hát này rất nhiều lần nhưng chưa lần nào em có cảm giác như lúc này, cái cảm giác nuối tiếc, chới với khi người ta mất đi một điều gì đó mà lâu nay tưởng chừng như không thể. Cảm xúc đa chiều mang đậm triết lý và man mác buồn trong thơ Xuân Quỳnh cất lên với âm điệu trầm bổng du dương của nhạc sĩ Phan Huỳnh Điểu đã đưa em trở về với ngày xưa khi em ngồi bình yên bên anh, lặng im hàng giờ liền chỉ để nghe sóng biển rì rào hát.

Nhưng anh ơi, giờ tất cả chỉ còn là dĩ vãng, và em nép mình vào dĩ vãng để quên anh, quên đi con thuyền ra khơi và những con sóng bạc đầu lặng lẽ vỗ vào bờ. Anh đi, biển giận ai mà gào thét ngày đêm không ngừng nghỉ. Biển giận em chăng? Em đã không đủ sức để có thể giữ anh lại với mình, hay biển giận đời, giận cả những ký ức thật đẹp ngày xưa hả anh? Biển tung bọt trắng xóa cuốn đi những con sóng bạc đầu và cuốn đi cả nước mắt của em.

Những ngày không gặp nhau biển bạc đầu thương nhớ...

Anh hãy cứ đi trên con đường mà mình đã chọn, hãy thật sự hạnh phúc anh nhé! Còn em sẽ mãi dõi theo bước chân anh trong đêm dài cô đơn và sâu thẳm với ký ức chôn chặt vào những con sóng kia để em có thể mãi nhớ về anh như nhớ về một thời thuyền và biển...

Nếu từ giã thuyền rồi biển chỉ còn sóng gió

Nếu phải cách xa anh, em chỉ còn bão tố...
Xem lý lịch thành viên http://yobanbe.zing.vn/yo/viewprofile/profile.b07b0024a808744e90
.:Blue--Sun:.
Lính Lệ

Bài gửiTiêu đề: Re: Con đường đã chọn   Sun Jan 11, 2009 11:55 am

8 marks
Xem lý lịch thành viên http://yobanbe.zing.vn/yo/viewprofile/profile.09b2d0bc8eb54d4abf
pé Mèo
Lính Lệ

Bài gửiTiêu đề: Re: Con đường đã chọn   Sun Jan 11, 2009 12:01 pm

thanx!
Xem lý lịch thành viên http://yobanbe.zing.vn/yo/viewprofile/profile.b07b0024a808744e90
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Con đường đã chọn   

Con đường đã chọn
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang